Fara í efni  

153 nemendur brautskráđir frá VMA í dag

153 nemendur brautskráđir frá VMA í dag
Nemendahópurinn ađ lokinni brautskráningu í dag.

Eitthundrađ fimmtíu og ţrír nemendur međ 169 prófskírteini voru brautskráđir frá Verkmenntaskólanum á Akureyri í dag viđ hátíđlega athöfn í Menningarhúsinu Hofi.

Skólastarfiđ
Í yfirlitsrćđu sinni fór Sigríđur Huld Jónsdóttir skólameistari  yfir skólastarfiđ í vetur og sagđi ţađ hafa gengiđ mjög vel enda mikill mannauđur í starfsfólki og nemendum. Hún rifjađi upp ađ í desember sl. hafi fyrsti stúdentinn útskrifast frá skólanum samkvćmt nýrri námskrá og hafi hann lokiđ náminu á tveimur og hálfu ári í stađ ţriggja. „Sem sýnir hvernig hćgt er ađ samnýta áfangakerfi og fjarnám til ađ ná markmiđum sínum eins og sá nemandi gerđi.  Ađ sama skapi lýsir ţessi árangur skuldbindingu nemanda viđ markmiđ sín en ekki síđur námiđ. Í dag erum viđ svo ađ útskrifa fyrsta stóra hópinn međ stúdentspróf samkvćmt nýrri námskrá og líklega verđur ţetta síđasti fjölmenni hópurinn sem útskrifast samkvćmt eldri námskrá,“ sagđi skólameistari.

Spurningin um forgangsröđun
Hún kvađst sannfćrđ um ađ breytingarnar međ nýrri námskrá vćru til góđs fyrir nemendur og nýjar áherslur í námi efli nemendur međ stúdentsprófi sem sé góđur undirbúningur fyrir frekara nám á háskólastigi. Međ nýrri námskrá sé nám nemenda ţéttara á hverri önn miđađ viđ eldra kerfi en nokkur umrćđa hafi veriđ um mikiđ álag á framhaldsskólanemendur tengt ţessum breytingum á námskránni.

„Krafan á tíma nemenda er mikil og tengist ekki einungis námi ţeirra heldur einnig vinnu međ skóla, tónlistarnámi, íţróttaćfingum eđa ýmsum félagsstörfum. Krafan um tíma nemenda er ekki bara frá skólunum en einhvern veginn telja allt of margir ađ ţađ sé eđlilegt ađ skólinn dragi úr kröfum sínum svo hćgt sé ađ vinna međ námi eđa stunda íţróttir. Ég tel ađ bćđi foreldrar og nemendur verđi ađ hugsa vel um ţađ í hvađ tíminn á ađ fara og hvenćr álag er orđiđ of mikiđ. Sé ţađ raunin ţarf einhvers stađar ađ gefa eftir og ţess ţurfti einnig í eldra kerfi. Viđ skulum ekki gleyma ţví ađ í fjögurra ára námi til stúdentsprófs var međalnámstíminn rúmlega fimm ár en ekki fjögur. Ţađ sama verđur í nýju kerfi, međalnámstíminn verđur meira en ţrjú ár. Ţar koma áfangaskólar sterkir inn međ sveigjanleika í námi ţar sem nemendur geta ráđiđ námshrađa sínum sjálfir.“

Mikil vinna ađ baki viđ gerđ nýrra námskráa
Sigríđur Huld greindi frá ţví ađ á ţessu skólaári hafi veriđ unniđ ađ nýjum námsbrautarlýsingum í iđnnámi en enn eigi eftir ađ samţykkja flestar ţćr brautir af Menntamálastofnun og síđan menntamálaráđherra. Námsskrárbreytingar í iđn- og starfsnámi hafi reynst flóknari vinna en viđ breytingar á stúdentsprófsbrautunum og allt ferliđ tekiđ lengri tíma. Fleiri hagsmunaađilar komi ţar ađ og ţví miđur hafi undirbúningur og markmiđ ađ breytingum í iđnnámi ekki veriđ eins skýr og ţegar breytingar í námi til stúdentspróf voru kynntar fyrir skólasamfélaginu.

„Kennarar og stjórnendur í VMA geta veriđ stoltir af ţeirri námskrárvinnu sem hefur fariđ fram bćđi í iđnnáminu og á stúdentsprófsbrautum skólans - enda horft til okkar vinnu í öđrum skólum. Takmark okkar var alltaf ađ hafa áhrif í námskrárvinnunni, vera leiđandi skóli og ţađ hefur okkur tekist. Vil ég nota tćkifćriđ og ţakka kennurum og stjórnendum fyrir framlag ţeirra til ţessarar mikilvćgu vinnu og skólaţróunar. Ég get ekki neitađ ţví ađ ţađ er ákveđinn léttir ađ ţessari vinnu viđ námsbrautarlýsingar sé ađ mestu lokiđ og nú sé horft fram á rólegt skólaár. En međ ţessu öfluga og skapandi fólki sem starfar í VMA er enginn friđur, ţađ er ţegar fariđ ađ tala um ýmsar breytingar á áföngum, innihaldi náms og skipulagi brauta. Svo endurskođunin er hafin og viđ höldum ótrauđ áfram viđ ađ gera gott nám enn betra fyrir nemendur okkar,“ sagđi Sigríđur Huld.

Lokaverkefni
Eitt af ţví sem breytist međ nýrri námskrá, ađ sögn skólameistara, er ađ allir nemendur skólans skila lokaverkefni á sinni lokaönn. Markmiđiđ sé ađ nemendur takist á viđ metnađarfullt lokaverkefni sem krefst sjálfstćđis og vandađra vinnubragđa og sé góđur undirbúningur fyrir frekara nám. Skólameistari sagđi lokaverkefni hafa lengi veriđ hluta náms nemenda á ýmsum iđn- og starfsnámsbrautum en nú bćtist stúdentsprófsbrautirnar viđ.

„Á vormánuđum fluttu nemendur lokaverkefni sín sem voru afar fjölbreytt og metnađarfull. Á sumum brautum eru jafnframt haldnar sýningar á lokaverkefnum og má ţar nefna útskriftarsýningu nemenda á listnámsbraut en sú sýning var haldin í Ketilhúsinu ađ ţessu sinni og vakti mikla athygli. Verkin voru afar fjölbreytt og mörg hver mjög persónuleg. Ţá voru lokaverkefni vélstjórnarnemenda mjög áhugaverđ og metnađarfull en vélstjórnarnemendur kynntu og sýndu verkefni sín í VMA og buđu ađilum úr atvinnulífinu á kynninguna. Í gegnum tíđina hafa ýmis lokaverkefni veriđ gefin skólanum og ţau nýtt til kennslu, jafnvel veriđ smíđuđ sérstaklega til notkunar í daglegu starfi innan skólans eđa sem listaverk. Verkefnin á matvćlabraut eru meira ađ segja borđuđ og heill sumarbústađur byggđur á hverju ári.

Ađ öllum ólöstuđum verđ ég ađ taka fram ađ tvćr konur sem útskrifast sem  vélstjórar skilja eftir sig mikilvćg verkefni, annars vegar uppgerđa vatnsaflstúrbínu sem gefin var skólanum til ađ nýta í kennslu og hins vegar samantekt og ţýđing á námsefni í reglunartćkni sem mun nýtast nemendum í vélstjórn,“ sagđi skólameistari.

Félagslífiđ
Sigríđur Huld gat ţess ađ félagslífiđ í skólanum haf veriđ hefđbundiđ en öflugt í vetur. Mikiđ hafi mćtt á stjórn nemendafélagsins viđ skipulag og framkvćmd t.d. nýnemahátíđar, árshátíđar og söngkeppni. Í ár hafi síđan bćst viđ einn viđburđur sem vonandi sé kominn til ađ vera, svokallađir Gryfjutónleikar ţar sem nemendur innan skólans komu fram međ fjölbreytt tónlistaratriđi.

Í febrúar setti Leikfélag VMA upp söngleikinn Ávaxtakörfuna eftir Kristlaugu Maríu Sigurđardóttur, međ tónlist eftir Ţorvald Bjarna Ţorvaldsson. Sýningin var sett upp hér í Hofi og mikill metnađur og vinna lögđ í hana. Alls komu um 60 nemendur ađ sýningunni „og eru nokkrir hér á sviđinu í dag sem hafa veriđ öflugir liđsmenn leikfélagsins á skólagöngu sinni. Ţađ var jafnframt afar ánćgjulegt ađ hr. Guđni Th. Jóhannesson forseti Íslands var gestur okkar á frumsýningunni.“

„Á síđustu árum hefur veriđ haldiđ ţétt utan um starfsemi nemendafélagsins Ţórdunu og stjórnendur og kennarar stutt nemendur. Sem skólameistara finnst mér forréttindi ađ eiga góđ samskipti og samvinnu viđ nemendafélagiđ ţví ţađ er ekki sjálfgefiđ. Ég vil ţakka viđburđastjóra skólans, Pétri Guđjónssyni, fyrir ađ halda utan um félagslífiđ en einnig hefur Valgerđur Dögg Jónsdóttir, forvarnafultrúi skólans, unniđ ţétt međ nemendafélaginu í vetur. Ég vil jafnframt ţakka stjórn Ţórdunu fyrir vel unnin störf og hlakka til nćsta skólaárs međ nýrri stjórn sem nú hefur tekiđ viđ,“ sagđi Sigríđur Huld.

Fögnum fjölbreytileikanum!
Sigríđur Huld sagđi ađ VMA vilji standa viđ ţađ sem skólinn segi ađ hann sé fyrir alla nemendur. Ađ sjálfsögđu sé ćtlast til ţess ađ nemendur leggi sig fram „en viđ horfum ekki á einkunnir, stétt eđa stöđu ţegar viđ tökum nemendur inn í skólann – viđ viljum geta bođiđ nemendum okkar upp á fjölbreytileika ţví ţađ er ţađ sem bíđur nemenda okkar í framtíđinni. Samfélagiđ ţarf á alls konar fólki ađ halda til ađ ţróast, vaxa og dafna. Viđ ţurfum skapandi fólk, forvitiđ fólk sem ţorir ađ hugsa út fyrir boxiđ, ţorir ađ takast á viđ breytingar og samfélagiđ verđur ađ hafa vandađ fólk sem ber umhyggju fyrir samferđarfólki sínu. Ţađ ađ búa til einsleitt samfélag ţar sem allir eru ađ fara sömu leiđ og nota sama farartćkiđ til ađ fara hana býr til stađnađ samfélag. Fögnum fjölbreytileikanum. Fjölbreytileikinn er einmitt eitt af ţví sem nemendur okkar nefna sem einn af helstu kostum skólans. Sú hćfni sem nemendur okkar fá, ađ takast á viđ breytingar og kynnast ólíku fólki sem stefnir í fjölbreyttar áttir, er veganesti sem styrkir ţá til framtíđar. Ögrunin er hjá ţeim skólum sem taka viđ öllum nemendum óháđ námsgetu og ţađ er jafn mikilvćgt ađ koma ţeim áfram í framhaldsskólanum sem ţurfa lengri tíma til ađ ná sínum námsmarkmiđum eins og ţeim sem gengur alltaf vel ađ ná ţeim,“ sagđi skólameistari.

Brautskráningin
Ađ ţessu sinni brautskráđust 153 nemendur frá skólanum međ 169 skírteini, sem skýrist af ţví ađ töluverđur hópur nemenda útskrifast af fleiri en einni námsbraut. Alls hafa 253 nemendur útskrifast frá VMA á ţessu skólaári ţví  100 nemendur voru útskrifađir í desember sl.

Í dag brautskráđust nokkrir nemendur međ tvö og jafnvel ţrjú prófskírteini. Skólameistari gat ţess ađ áfangakerfiđ bjóđi upp á ađ nemendur geti sett nám sitt saman á fjölbreyttan hátt. Ţeir nemendur sem velji ađ taka iđn- eđa starfsnám og bćta síđan viđ stúdentsprófinu séu á margan hátt mjög vel búnir undir háskólanám. Sérstaklega eigi ţađ viđ um nemendur sem ćtli sér í verk- eđa tćknifrćđi ţar sem mikilvćgt sé ađ gera sér grein fyrir ţví hvernig sé ađ starfa viđ vélar og tćki eđa á byggingarstađ. Einnig nefndi skólameistari ađ nokkrir sjúkraliđar hafi einnig lokiđ stúdentsprófi sem sé afar góđur undirbúningur fyrir allt háskólanám í heilbrigđisvísindum.

Brautskráninguna önnuđust Baldvin Ringsted sviđsstjóri verk- og fjarnáms, Harpa Jörundardóttir sviđsstjóri starfsbrautar og brautabrúar og Ómar Kristinsson sviđsstjóri stúdentsprófsbrauta og sjúkraliđanáms.

Viđurkenningar

Fanney Edda Felixdóttir, nýstúdent af félags- og hugvísindabraut– verđlaun úr Minningarsjóđi Alberts Sölva Karlssonar fyrir framúrskarandi árangur í samfélagsgreinum.
Fanney Edda Felixdóttir, nýstúdent af félags- og hugvísindabraut– verđlaun frá SBA-Norđurleiđ fyrir bestan árangur í ensku.
Fanney Edda Felixdóttir, nýstúdent af félags- og hugvísindabraut– Menntaverđlaun Háskóla Íslands fyrir framúrskarandi árangur á stúdentsprófi og eftirtektarverđan árangur í leiklist og félagsmálum.
Hulda Hrönn Ingadóttir, sjúkraliđi– verđlaun frá Sjúkrahúsinu á Akureyri fyrir bestan árangur í faggreinum sjúkraliđa.
Sara Katrín Dmello, nýstúdent af listnáms- og hönnunarbraut – verđlaun frá Kvennasambandi Eyjafjarđar fyrir bestan árangur í hönnunar- og textílgreinum.
Karl Vernharđ Ţorleifsson, húsasmíđi – verđlaun frá Byggiđn – Félagi byggingamanna fyrir bestan árangur í húsasmíđi.
Aldís Hansen, vélstjórn – verđlaun frá Félagi málmiđnađarmanna á Akureyri fyrir bestan árangur í vélstjórnargreinum.
Sighvatur Rúnar Pálsson, bifvélavirkjun – verđlaun frá Félagi málmiđnađarmanna á Akureyri fyrir bestan árangur í faggreinum bíliđngreina.
Brynjar Geir Ćgisson, rafvirkjun – verđlaun frá Ískraft fyrir bestan árangur í faggreinum rafvirkja.
Arnrún Eik Guđmundsdóttir, nýstúdent af íţrótta- og lýđheilsubraut – verđlaun frá Landlćknisembćttinu fyrir bestan árangur í faggreinum íţrótta- og lýđheilsubrautar.
Unnur Eyrún Kristjánsdóttir, nýstúdent af náttúruvísindabraut – verđlaun frá VMA fyrir bestan námsárangur í raungreinum.
Jóhannes Stefánsson, nýstúdent ađ loknu starfsnámi og Mjöll Sigurdís Magnúsdóttir, nýstúdent af listnáms- og hönnunarbraut– verđlaun frá Pennanum-Eymundsson fyrir bestan námsárangur í íslensku.
Rakel Lind Sveinsdóttir, nemandi á starfsbraut – verđlaun frá Origo fyrir góđa ţátttöku í skólasamfélaginu og í grunnskólakynningum.
Mjöll Sigurdís Magnúsdóttir, nýstúdent af listnáms- og hönnunarbraut – verđlaun frá danska sendiráđinu fyrir bestan námsárangur í dönsku.
Mjöll Sigurdís Magnúsdóttir, nýstúdent af listnáms- og hönnunarbraut – verđlaun frá Slippfélaginu fyrir bestan árangur í faggreinum myndlistarkjörsviđs listnámsbrautar.
Mjöll Sigurdís Magnúsdóttir, nýstúdent af listnáms- og hönnunarbraut – verđlaun frá A4 fyrir bestan námsárangur á stúdentsprófi.
Fönn Hallsdóttir, nýstúdent af listnáms- og hönnunarbraut – hlaut Hvatningarverđlaun skólameistara VMA. Í umsögn um verđlaunin segir: „Hvatningarverđlaun skólameistara eru veitt nemanda sem hefur sýnt miklar framfarir í námi á námstímanum, starfađ ađ félagsmálum nemenda, haft jákvćđ áhrif á skólasamfélagiđ, veriđ fyrirmynd eđa veriđ sér, nemendum og skólanum til sóma á einhvern hátt. Ţađ er alltaf erfitt ađ finna ţennan verđlaunahafa ţar sem svo margir koma til greina og ekki sambćrilegir mćlikvarđar og einkunnir til ađ ákveđa verđlaunahafann. Sú sem hlýtur ţessi verđlaun er nemandi sem hefur á námstíma sínum í skólanum sýnt mikinn dugnađ og elju til ađ ná markmiđum sínum. Hún snart marga međ lokaverkefni sínu á listnámsbraut en verkefniđ var mjög persónulegt. Á námstímanum og frá unga aldri hefur ţessi nemandi átt viđ veikindi ađ stríđa en hún hefur ekki látiđ ţađ hafa áhrif á námiđ sitt, hún er sannarlega fyrirmynd ungs fólks sem glímir viđ veikindi ásamt ţví ađ nýta reynslu sína í listsköpun sinni.“

Blómvendir til stjórnarmanna í Ţórdunu og annarra sem hafa lagt ríka hönd á plóg í félagslífi í skólanum:

Alexandra Guđný Berglind Haraldsdóttir
Fanney Edda Felixdóttir
Kári Ármannsson
Mateusz Swierczewski
Ólafur Göran Ólafsson Gros
Stefán Jón Pétursson
Unnur Eyrún Kristjánsdóttir
Vala Rún Stefánsdóttir

Einnig fékk Friđrik Karlsson vélstjóri blómvönd en hann varđ Íslandsmeistari í hönnun vökvakerfa á Íslandsmeistaramóti iđngreina áriđ 2017.

Vala Rún Stefánsdóttir nýstúdent af náttúruvísindabraut flutti kveđju brautskráningarnema.

Tónlistaratriđi viđ brautskráningarathöfnina í dag fluttu:

Sunna Björk Ţórđardóttir, nemandi á félags- og hugvísindabraut. Hún söng lagiđ Maístjörnuna.
Tinna Björg Traustadóttir, stúdent af fjölgreinabraut. Hún flutti lagiđ Everytime.
Jóhannes Stefánsson, stúdent ađ loknu verknámi (útskrifađist sem rafeindavirki um síđustu jól). Hann flutti lagiđ Lengi skal manninn reyna.

Ávarp til brautskráningarnema
Í útskriftarathafnarinnar í dag beindi Sigríđur Huld skólameistari orđum sínum ađ brautskráningarnemum: „Jćja, kćru útskriftarnemendur, til hamingju međ árangurinn ykkar. Ţótt viđ höfum veriđ ađ verđlauna sum af ykkur hér áđan ţá eruđ ţiđ öll sigurvegarar. Ţiđ hafiđ náđ takmarki ykkar. Sum ykkar hafa ţurft ađ leggja á sig mikla vinnu, blóđ, svita og tár til ađ ná ţessum áfanga en ţađ dugđi til - ţví hér standiđ ţiđ nú.

Veriđ stolt af árangri ykkar og horfiđ björtum augum til framtíđar. Veriđ trú landi ykkar og uppruna og fariđ vel međ tungumáliđ okkar. Beriđ virđingu fyrir fjölskyldu ykkar og vinum – og ţví samferđarfólki sem verđur á vegi ykkar í framtíđinni. Fyrst og fremst beriđ virđingu og umhyggju fyrir ykkur sjálfum og ţeim verkefnum sem ţiđ takiđ ađ ykkur í framtíđinni. Ţiđ standiđ nú á krossgötum, ykkar er ađ velja leiđina áfram. Veriđ forvitin og hćttiđ aldrei ađ bćta viđ ykkur ţekkingu og hćfni. Ég vona ađ ţiđ eigiđ góđar minningar frá tíma ykkar hér í VMA. Í framhaldsskóla kynnumst viđ oft og tíđum okkar bestu vinum sem viđ eigum ćvilangt ţótt leiđir skilji á vissan hátt nú viđ brautskráningu. Viđhaldiđ vináttunni til hvers annars. Takk fyrir ađ velja VMA sem skólann ykkar. Til hamingju.“


Getum viđ bćtt efni síđunnar?

VERKMENNTASKÓLINN Á AKUREYRI

Skrifstofa VMA er opin alla virka daga frá kl. 08:00 - 15:00